Trần Tuấn Anh
Giới thiệu về bản thân
Chào mừng bạn đến với trang cá nhân của Trần Tuấn Anh
0
0
0
0
0
0
0
2025-11-12 21:51:48
Sử dụng công thức vận tốc trong chuyển động thẳng biến đổi đều: v=v0+at𝑣=𝑣0+𝑎𝑡. Ta có:
v0=5×105𝑣0=5×105m/s
v=5,4×105𝑣=5,4×105m/s
a=8×104𝑎=8×104m/s$^2$ Thời gian gia tốc t𝑡được tính bằng: t=v−v0a=5,4×105−5×1058×104𝑡=𝑣−𝑣0𝑎=5,4×105−5×1058×104 t=0,4×1058×104=4×1048×104=0,5𝑡=0,4×1058×104=4×1048×104=0,5s Sử dụng công thức quãng đường trong chuyển động thẳng biến đổi đều: s=v0t+12at2𝑠=𝑣0𝑡+12𝑎𝑡2. Quãng đường s𝑠được tính bằng: s=(5×105×0,5)+12×(8×104×0,52)𝑠=(5×105×0,5)+12×(8×104×0,52) s=2,5×105+(4×104×0,25)𝑠=2,5×105+(4×104×0,25) s=2,5×105+1×104𝑠=2,5×105+1×104 s=25×104+1×104=26×104=2,6×105𝑠=25×104+1×104=26×104=2,6×105m. Ngoài ra, có thể dùng công thức độc lập thời gian: v2−v02=2as𝑣2−𝑣20=2𝑎𝑠. s=v2−v022a=(5,4×105)2−(5×105)22×8×104𝑠=𝑣2−𝑣202𝑎=(5,4×105)2−(5×105)22×8×104 s=29,16×1010−25×101016×104𝑠=29,16×1010−25×101016×104 s=4,16×101016×104=0,26×106=2,6×105𝑠=4,16×101016×104=0,26×106=2,6×105m.
v0=5×105𝑣0=5×105m/s
v=5,4×105𝑣=5,4×105m/s
a=8×104𝑎=8×104m/s$^2$ Thời gian gia tốc t𝑡được tính bằng: t=v−v0a=5,4×105−5×1058×104𝑡=𝑣−𝑣0𝑎=5,4×105−5×1058×104 t=0,4×1058×104=4×1048×104=0,5𝑡=0,4×1058×104=4×1048×104=0,5s Sử dụng công thức quãng đường trong chuyển động thẳng biến đổi đều: s=v0t+12at2𝑠=𝑣0𝑡+12𝑎𝑡2. Quãng đường s𝑠được tính bằng: s=(5×105×0,5)+12×(8×104×0,52)𝑠=(5×105×0,5)+12×(8×104×0,52) s=2,5×105+(4×104×0,25)𝑠=2,5×105+(4×104×0,25) s=2,5×105+1×104𝑠=2,5×105+1×104 s=25×104+1×104=26×104=2,6×105𝑠=25×104+1×104=26×104=2,6×105m. Ngoài ra, có thể dùng công thức độc lập thời gian: v2−v02=2as𝑣2−𝑣20=2𝑎𝑠. s=v2−v022a=(5,4×105)2−(5×105)22×8×104𝑠=𝑣2−𝑣202𝑎=(5,4×105)2−(5×105)22×8×104 s=29,16×1010−25×101016×104𝑠=29,16×1010−25×101016×104 s=4,16×101016×104=0,26×106=2,6×105𝑠=4,16×101016×104=0,26×106=2,6×105m.
Thời gian electron bay được trong khi gia tốc là 0,5 s.
Quãng đường electron bay được trong khi gia tốc là
m.
2025-11-12 21:48:21
a,
thay các giá trị g= 9,8m/s^2 và t= 3s vào công thức :
h=1/2 • 9,8m/s^2 • (3s)^2
h= 44,1 m
vậy độ cao của nơi thả viên bi so với mặt đất là 44,1m
b,
thay các giá trị g= 9,8m/s^2 và t= 3s vào công thức :
v=9,8m/s^2 •3s
v= 29,4 m/s
vậy vận tốc lúc chạm đất là 29,4 m/s
c,
tổng thời gian rơi là t = 3s.
Thời gian rơi trước 0,5 s cuối là
t'= t- 0,5s = 3s - 0,5s =2,5s
sd công thức : h' = 1/2g(t')^2
h'= 1/2 • 9,8m/s^2 • (2,5s)^2
h'=30,625m
d,
Quãng đường vật rơi trong 0,5 s cuối là ΔhΔℎ, được tính bằng tổng độ cao trừ đi quãng đường rơi trong t′𝑡′: Δh=h−h′ Δh=44,1−30,625denta h = 13,475
vậy quãng dg vật rơi dc trg 0,5s cuối trc khi chạm đất là 13,475