Phan Thị Yến Nhi
Giới thiệu về bản thân
Gọi 2 muối là ACL và BCL ( A,B là kim loại kiềm , A nhẹ hơn B, ở 2 chu kì kiên tiếp )
Phản ứng
MCl+ AgNO3-> AgCl +MNO3
Khối lượng kết tủa của AgCl
nAgCl= 4,305/143,5=0,03 mol
Tổng số mol muối trong X= 0,03
Khối lượng hỗn hợp
m=1,915g
Kim loại kiềm luên tiếp phù hợp:Na(23) và K(39)
muối: NaCl và KCl
Giải hệ :
nNaCl + nKCl =0,03
58,5nNaCl+74,5nKCl= 1,915
-> nNaCl =nKCl=0,015
Kết quả
mNaCl=0,88g
mKCl=1,035g
a) cấu hình electron :
1s22s22p63s23p1
b) vị trí trong bảng tuần hoàn
Chu kì 3
Nhóm IIIA
Là kim loại
Nguyên tử P(Z=15) có 5 electron lớp ngoài cùng , mỗi H (Z=1) có 1 electron
P cần thêm 3 electron để đạt bát tử (8e) mỗi H cần thêm 1 electron để đạt bộ đôi (2e)
P dùng chung 1 electron với mỗi H taoj liên kết công hoá trị P-H sau liên kết p có 8e lớp ngoài cùng mỗi H có 2 e
Phân tử PH3 được tạo thành tuân theo quy tắc octet
Nguyên tử M có 12 neutron
Nguyên tử X có 16 neutron
a)lewis - cấu tạo :
CO2:
:O::C::O:
O=C=O
NH3 : N liên kết 3H , có 1 cặp e tự do ( chóp tam giác )
b)NH3 tan trong nước vì có tính phân cực và liên kết H
CO2 không tan( rất ít tan) vì không phân cực
a) nguyên tử X (Z=11-Na)
1s22s22p63s1
Nguyên tử Y(Z=8-O)
1s22s22p4
b) 2Na nhường 2e cho O
Tạo Na2O liên kết ion