Nguyễn Thị Minh Nhi
Giới thiệu về bản thân
L=12cm \(\implies\) 12=2A \(\implies\) A=6cm
Chu kì dao động:
T=\(\frac{t}{N}=\frac{62,8}{20}=3,14s\)
\(\implies\omega=\frac{2\pi}{T}=\frac{2\pi}{3,14}=2\) (rad/s)
Áp dụng phương trình độc lập:
\(v^2=\left(A^2-x^2\right)\omega^2\)
\(\implies v^2=\left(6^2-\left(-2\right)^2\right).2^2=128\)
\(\implies v=\sqrt{128}=8\sqrt2\) (cm/s) (Vì vật chuyển động theo chiều dương)
Gia tốc của vật là:
\(a=-\omega^2.x=-2^2.(-2)=8\) (cm/\(s^2\))
Chu kì: T=4s \(\implies\) \(\omega=\frac{2\pi}{T}=\frac{2\pi}{4}=\frac{\pi}{2}\) (rad/s)
T = 4s = 4A
\(\implies\) 6s = \(\frac32T\) = 6A
Quãng đường đi được sau 6s là 48cm là:
48 = 6A
\(\to\) A= 8cm
Khi t=0 vật đi qua VTCB và hướng về vị trí biên âm nên:
\(\varphi bđ=\frac{\pi}{2}\)
\(x=A\cos\left(\omega t+\varphi bđ\right)=8cos\left(\frac{\pi}{2}t+\frac{\pi}{2}\right)\) cm