Lấy 1 đinh sắt cho vào 300ml dd CuSO4 2M sau một thời gian phản ứng nhấc đinh sắt ra, rửa nhẹ, lau khô rồi cân lại thấy khối lượng đinh sắt tăng thêm 2,4g
a, Tính khối lượng sắt đã tham gia phản ứng
b, Dd thu được sau phản ứng cho vào dd NaOH dư, được kết tủa A. Lọc A và đem nung nóng trong không khí đến khối lượng không đổi được x(g) chất rắn. Tìm x
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
- \(NTK_A=2,5.16=40\left(đvC\right)\)
=> A là Canxi (Ca)
- \(NTK_B=\dfrac{40}{2}=20\left(đvC\right)\)
=> B là Neon (Ne)
- \(NTK_C=20+8=28\left(đvC\right)\)
=> C là Silic (Si)
- \(NTK_D=28-1=27\left(đvC\right)\)
=> D là Nhôm (Al)
A là nguyên tử Canxi (Ca)
B là nguyên tử Neon (Ne)
C là nguyên tử Cacbon (C)
D là nguyên tử Bo (B)
a) \(Fe_3O_4+4H_2\underrightarrow{t^o}3Fe+4H_2O\)
c) \(2K+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+H_2\)
e) \(2FeCl_3+Cu\rightarrow2FeCl_2+CuCl_2\)
\(n_{H_2SO_4}=0,2.1,5=0,3\left(mol\right)\)
\(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)
Có \(n_{H_2SO_4}>n_{H_2}\)
=> Trong A chứa H2SO4
Vậy kim loại R không tan trong H2SO4 loãng
\(n_{SO_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)
PTHH: 2R + 2nH2SO4 --> R2(SO4)n + nSO2 + 2nH2O
\(\dfrac{0,05}{n}\)<---0,05
=> \(M_{R_2\left(SO_4\right)_n}=\dfrac{8}{\dfrac{0,05}{n}}=160n\left(g/mol\right)\)
=> \(M_R=32n\left(g/mol\right)\)
Xét n = 2 thỏa mãn => MR = 64 (g/mol) => R là Cu
\(n_{Cu}=n_{CuSO_4}=\dfrac{8}{160}=0,05\left(mol\right)\)
Gọi số mol Al, Fe là a,b (mol)
=> 27a + 56b = 8,7 - 0,05.64 = 5,5 (1)
PTHH: 2Al + 3H2SO4 --> Al2(SO4)3 + 3H2
a----------------------------->1,5a
Fe + H2SO4 --> FeSO4 + H2
b--------------------------->b
=> 1,5a + b = 0,2 (2)
(1)(2) => a = 0,1 (mol); b = 0,05 (mol)
\(\left\{{}\begin{matrix}m_{Al}=0,1.27=2,7\left(g\right)\\m_{Fe}=0,05.56=2,8\left(g\right)\\m_{Cu}=0,05.64=3,2\left(g\right)\end{matrix}\right.\)
\(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)
\(n_{H_2SO_4\left(bđ\right)}=0,2.1,5=0,3\left(mol\right)\)
\(\xrightarrow[]{\text{BTNT H}}n_{H_2SO_4\left(pư\right)}=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)< 0,3\)
=> H2SO4 dư, mà vẫn có chất rắn B không tan là kim loại R
=> R là kim loại yếu
Đặt R có hoá trị n
\(n_{SO_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\\ n_{R_2\left(SO_4\right)_n}=\dfrac{8}{2M_R+96n}\left(mol\right)\)
PTHH:
\(2R+2nH_2SO_{4\left(đặc,nóng\right)}\xrightarrow[]{t^o}R_2\left(SO_4\right)_n+nSO_2+2nH_2O\)
\(\dfrac{0,05}{n}\)<-----0,05
\(\rightarrow\dfrac{8}{2M_R+96n}=\dfrac{0,05}{n}\\ \Leftrightarrow M_R=32n\left(g\text{/}mol\right)\)
Xét n = 2 thoả mãn
=> MR = 32.2 = 64 (g/mol)
=> R là Cu
\(n_{Cu}=\dfrac{0,05.2}{2}=0,05\left(mol\right)\)
Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Al}=a\left(mol\right)\\n_{Fe}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\rightarrow27a+56b+0,05.64=8,7\left(1\right)\)
PTHH:
\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)
a---->1,5a
\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2O\)
b----->b
\(\rightarrow1,5a+b=0,2\left(2\right)\)
\(\left(1\right),\left(2\right)\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,1\left(mol\right)\\b=0,05\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Al}=\dfrac{0,1.27}{8,7}.100\%=31,03\%\\\%m_{Fe}=\dfrac{0,05.56}{8,7}.100\%=32,18\%\\\%m_{Cu}=100\%-31,03\%-32,18\%=36,79\%\end{matrix}\right.\)
Giả sử các chất đều có khối lượng 1 gam
\(n_{KMnO_4}=\dfrac{1}{158}\left(mol\right)\)
PTHH: 2KMnO4 --to--> K2MnO4 + MnO2 + O2 (1)
\(\dfrac{1}{158}\)------------------------------->\(\dfrac{1}{316}\)
\(n_{KClO_3}=\dfrac{1}{122,5}\left(mol\right)\)
PTHH: 2KClO3 --to--> 2KCl + 3O2 (2)
\(\dfrac{1}{122,5}\)------------->\(\dfrac{3}{245}\)
Có \(\dfrac{1}{316}< \dfrac{3}{245}\Rightarrow n_{O_2\left(1\right)}< n_{O_2\left(2\right)}\)
=> KClO3 sinh ra nhiều O2 hơn
88 túi gạo như thế nặng số kgkg là:
5×8=40(kg)5×8=40(kg)
Đ/s: 40kg
hok tốt
a)
Gọi số mol Fe phản ứng là a (mol)
PTHH: Fe + CuSO4 --> FeSO4 + Cu
a------>a---------->a----->a
=> mtăng = 64a - 56a = 2,4 (g)
=> a = 0,3 (mol)
=> mFe(pư) = 0,3.56 = 16,8 (g)
b) \(n_{CuSO_4\left(bđ\right)}=0,3.2=0,6\left(mol\right)\)
dd sau pư chứa \(\left\{{}\begin{matrix}CuSO_4:0,6-0,3=0,3\left(mol\right)\\FeSO_4:0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
PTHH: \(CuSO_4+2NaOH\rightarrow Cu\left(OH\right)_2\downarrow+Na_2SO_4\)
0,3-------------------->0,3
\(FeSO_4+2NaOH\rightarrow Fe\left(OH\right)_2\downarrow+Na_2SO_4\)
0,3------------------->0,3
\(Cu\left(OH\right)_2\underrightarrow{t^o}CuO+H_2O\)
0,3----->0,3
\(4Fe\left(OH\right)_2+O_2\underrightarrow{t^o}2Fe_2O_3+4H_2O\)
0,3------------>0,15
=> x = 0,3.80 + 0,15.160 = 48 (g)
\(Fe+CuSO_4\rightarrow FeSO_4+Cu\\ n_{CuSO_4}=0,3.2=0,6\left(mol\right)\\ Đặt:n_{Fe\left(pứ\right)}=x\left(mol\right)\\ Tacó:64x-56x=2,4\\ \Rightarrow x=0,3\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{Fe}=0,3.56=16,8\left(g\right)\\ b.Dungdịchthuđược:\\ FeSO_4:0,3\left(mol\right);CuSO_4dư:0,6-0,3=0,3\left(mol\right)\\ Chấtrắnthuđược:CuO,Fe_2O_3\\ BảotoànnguyêntốCu:n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,3\left(mol\right)\\ BảotoànnguyêntốFe:n_{FeSO_4}=n_{Fe_2O_3}.2\\ \Rightarrow n_{Fe_2O_3}=0,15\left(mol\right)\\ x=m_{Fe_2O_3}+m_{CuO}=0,3.80+0,15.160=48\left(g\right)\)