Đốt cháy hoàn toàn 20,24 gam hợp chất hữu cơ A (C; H; O) bằng khí oxi, tạo ra 20,608 lít khí CO2 (ở đktc) và 16,56 gam nước. Biết tỉ khối của A so với khí oxi là 2,75. Hãy xác định công thức phân tử của A.
Giải giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có:
nFe=\(\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)
a, PT:
2Fe+3Cl2to→2FeCl32Fe+3Cl2to→2FeC0,1___0,15___0,1 (mol)
b, Có: mFeCl3=0,1.162,5=16,25(g)mFeCl3=0,1.162,5=16,25(g)
c, CMFeCl3=\(\dfrac{0,1}{0,1}=1\) M
Trích mẫu thử
Cho quỳ tím vào 3 mẫu thử
- Nếu quỳ tím hóa đỏ là khí HCl
- Nếu quỳ tím không chuyển màu là khí O2 ; Cl2
Trích mẫu thử O2 ; Cl2
Cho khí H2 tác dụng với O2 ; Cl2
PTHH : 2H2 + O2 ---> 2H2O
H2 + Cl2 --> 2HCl
Cho quỳ tím vào 2 dung dịch trên :
+) quỳ tím hóa đỏ là HCl
+) quỳ tím không đổi màu là H2O
a. PHHH: 4P + 5O2 ---> 2P2O5
\(n_P=\dfrac{6,2}{31}=0,2\left(mol\right)\)
Theo PTHH: \(n_{O_2}=\dfrac{0,2x5}{4}=0,25\left(mol\right)\)
Thể tích khí O2 (đktc) là: 0,25 x 22, 4 = 5,6 (l)
b. Số mol P2O5 thu được là: \(n_{P_2O_5}=\dfrac{n_P}{2}=\dfrac{0,2}{2}=0,1\left(mol\right)\)
Khối lượng P2O5 thu được là:
0,1 x 142 = 14,2 (gam)
$2M_Y = 5M_O = 16.5 = 80 \Rightarrow M_Y = 40$
Vậy Y là nguyên tố Canxi. KHHH: Ca
Khối lượng của bốn nguyên tử magie bằng :
4 X 24 = 96 (đvC)
Nguyên tử khối của nguyên tố X bằng :
96 : 3 = 32 (đvC)
X là S, lưu huỳnh.